kết quả từ 1 tới 6 trên 6

Điểm uy tín:
    27
    Điểm SVC:
    102
    Gởi cảm ơn:
    48
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

tháng mấy thì chào mào thay lông?

các bác cho em hỏi chào màoautolinker.com autolinking image non nuôi bây giờ thì tháng mấy nó bắt đầu thay lông?

Bạn hãy cùng badaigia xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Đã có 4 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    448
    Điểm SVC:
    139
    Gởi cảm ơn:
    18,037
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Ðề: tháng mấy thì chào mào thay lông?

Trích Nguyên văn bởi badaigia View Post
    các bác cho em hỏi chào màoautolinker.com autolinking image non nuôi bây giờ thì tháng mấy nó bắt đầu thay lông?
    chào màoautolinker.com autolinking image thường thay lông vào khoảng tháng 7 đến tháng 10. cũng tuỳ theo điều kiện khí hậu và chế độ chăm sóc mà chim sẽ thay lông sớm hơn hoặc trễ hơn, nhanh hơn hay chậm hơn.

chào màoautolinker.com autolinking image non thì mình nghĩ chim sẽ thay lông vào mùa sau, khoảng mùa hè năm sau.

Các pro khác có nhiều kinh nghiệm thì cho ý kiến thêm.

Bạn hãy cùng chaomaobt xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Đã có 4 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    91
    Điểm SVC:
    134
    Gởi cảm ơn:
    6,112
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

kn thì e không dám, nhưng thường thì thấy như vầy

thứ nhất mục đích của chim thay lông: chim thay lông là để có bộ áo mới để chim chống lại cái lạnh và nước mưa. cho nên thông thường thì chim thay lông và hoàn thiện lông trước mùa mưa, lạnh khoảng gần một tháng.

nước ta điều kiện khí hậu thay đổi theo bản đồ địa lý, cho nên mùa mưa đến sớm hay muộn cũng khác nhau. vì vậy chim ở từng vùng địa lý thì có thời gian bắt đầu thay lông khác nhau
    nhưng với đều kiện khí hậu nước ta thì khoảng cách đó là ko xa

đó là chim ngoài tự nhiên và cả chim thuộcautolinker.com autolinking image nuôi trong lồng mà đã ổn định lâu thì cũng như vậy. nhưng chim nuôi trong lồng thì thời gian thay lông thì có sự khác biệt với nhau. thường thì chim thuộcautolinker.com autolinking image ổn định khí hậu thì theo quy luật tự nhiên như trên.

còn chim má trắngautolinker.com autolinking image mới lên mùa đầu thì thời gian thay lông chậm hơn một chút vì bản thân chim chưa ổn định và thời gian chim thay lông từ má trắngautolinker.com autolinking image lên mà đỏ thì hơi muộn

con chim nào mà bị ép thay lông trước mùa thay lông tự nhiên thì thời gian thay lông theo quy lựt tự nhiên càng chậm hơn, có thể là gần tết

đó là nuôi ở điều kiện đủ. chứ nuôi không ổn định thì có thể 2 năm mới thay lông, hoặc cũng có thể một năm thay 2, 3 lần .vv.v.v.v
    thân
    thanhbonsai

Âm Thầm
    Lặng Lẽ

1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    413
    Điểm SVC:
    381
    Ảnh Gallery:
    13
    Gởi cảm ơn:
    472
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

chào màoautolinker.com autolinking image non từ lúc sinh đến lúc trưởng thành sẽ có 3 lần thay lông ở 1 năm đầu tiên
    Đợt lông đầu được gọi đợt lông bao, bộ lông nay có tác dụng điều hòa thân nhiệt cho chim và sau đó sẽ rụng dần sau hơn 1 tháng (chỉ rụng 1 ít)để nhường chỗ cho bộ lông vũ sơ cấp ở thời kỳ chim tơ (khoảng từ 2-4 tháng sau khi chim nở). Đồng thời lông ly tâm ở đuôi cũng mọc ở thời kỳ này để hỗ trợ cho việc tập bay. Sau đó, bộ lông sơ cấp cùng lông bao rụng dần, thay vào đó là bộ lông bậc 3 để bước sang thời kỳ chim lứaautolinker.com autolinking image(khoảng từ 5-8 tháng sau khi sinh), thời kỳ này chim tách khỏi chim bố mẹ và bắt đầu nhập đàn .Và những chiếc lông bậc 3, lông sơ cấp và lông bao sau đó cũng đi để bộ lông chim trưởng thành (khoảng từ 8 đến 12 tháng)mọc ra - và đây là lần thay lông cuối cùng. Từ thời kỳ sơ sinh đến thời kỳ trưởng thành, chim thường thay lông rất kín và ít vì thời gian này lông chim chưa có nhiều nên bạn cần chú ý tình hình của chim để nắm bắt mà bổ sung thức ăn cho chim. Duy chỉ có kỳ thay lông cuối cùng là rõ ràng nhất và đây là khoảng thời gian quan trọng nhất vì thời gian này chim đang học giọngautolinker.com autolinking image, bạn cần để chim yên tĩnh đồng thời bổ sung những lượng thức ăn cần thiết để chim thay lông nhanh và học giọngautolinker.com autolinking image
    Thân
    tdpro193

GAS ơi thương lấy lương cùng
    Tuy rằng khác loại nhưng chung là tiền
    Thương nhau LƯƠNG-GẠO đi liền
    Ghét nhau LƯƠNG-GẠO hai miền xa xôi
    Gió đưa giá ĐIỆN về trời
    Cho LƯƠNG ở lại chịu đời đắng cay
    XĂNG ơi ta bảo XĂNG này
    XĂNG lên nhanh quá có ngày…chết lương
    Nhiễu điều phủ lấy NƯỚC-LƯƠNG
    ĐỒNG LƯƠNG-THỦY CỤC phải thương nhau cùng

thay đổi nội dung bởi: tdpro193, 06-06-2010 lúc 08:10 PM Lý do: bổ sung
    Đã có 10 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    27
    Điểm SVC:
    102
    Gởi cảm ơn:
    48
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Cảm ơn các bác đã tư vấn. Cho em hỏi thêm là tháng mấy thì chào màoautolinker.com autolinking image bắt đầu đỏ tách.em nuôi từ tháng 5.em bắt khi nó mới mọc lông ống. Có phải khi nó đỏ tách là nó thay lông không?

Bạn hãy cùng badaigia xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Điểm uy tín:
    13
    Điểm SVC:
    100
    Gởi cảm ơn:
    3
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Cách đây 1 tháng con chào màoautolinker.com autolinking image của e rớt được mấy cộng lông dặm và lông cánh nhưng e lại mang đi đấu đến bây giờ nó vẫn ko rớt lại cộng nào nữa.các ae giúp mình với,có cách nào cho nó tiếp tục rớt ko?nó có nín luôn ko?bây giờ mà ko chịu thay thì bó tay luon.cám ơn các anh em nhé

Bạn hãy cùng nguyenthangbl xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Chủ đề liên quan?

1. Cho em hỏi cu gáy có thay lông và thay lông lúc nào thế?
    By hungxicui in forum Thay lông và chăm sóc bộ lồng chim CG
    Trả lời: 1
    Bài mới nhất: 14-06-2013, 06:08 PM
  2. Trả lời: 3
    Bài mới nhất: 04-07-2012, 01:48 PM
  3. CT không chịu thay lông, lâu thay lông, khó thay lông...
    By choethan in forum Thay lông và chăm sóc bộ lông Chòe Than
    Trả lời: 11
    Bài mới nhất: 27-03-2012, 04:20 PM
  4. Trả lời: 3
    Bài mới nhất: 06-10-2011, 01:23 AM
  5. Mỗi lần thay cám thay phân là nó lại nhẩy lung tung toét hết cả mũi ( máu me toe toét )
    By cuteosjc in forum Dinh dưỡng & Phòng trị bệnh - tật ở chim khướu
    Trả lời: 6
    Bài mới nhất: 13-11-2010, 11:33 AM

Thông tin chuyên mục:

Đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)