Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 18

Điểm uy tín:
    10
    Điểm SVC:
    102
    Gởi cảm ơn:
    78
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Có nên cho chim ăn dế !!!

Em đang nuôi mấy con chim vì không có thời gian mua cào cào nên chỉ cho ăn dế.Mỗi ngày mỗi con ăn gần cả chục con dế.Nhưng hôm nay thấy thông tin dế nuôi có nhiều chất kích thích tăng trưởng cho ăn lâu dài sẽ hưởng tới vật nuôi.
    Hiện tại cá rồng ăn nhiều dế đã có ảnh hưởng.Còn chim nuôi cho ăn nhiều về lâu dài có sao không các anh.
    Dế nuôi bán nhiều và rẽ lắm.Các anh cho ý kiến vụ này nha.

Bạn hãy cùng Hieutc xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Đã có 1 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    7892
    Điểm SVC:
    6,970
    Ảnh Gallery:
    193
    Gởi cảm ơn:
    45,495
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Ðề: Có nên cho chim ăn dế !!!

Vụ này cần phải xem coi dế đó là dế gì á.
    Ai nuôi cho ăn gì v.v..

Dế các bạn nuôi chim cho ăn có sao đâu, bên phía Malai Singapore ở Mỹ đây các fans nuôi chim đều cho măm dế có sao đâu.

Thiên Tri, Địa Tri

Đã có 2 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    13
    Điểm SVC:
    100
    Gởi cảm ơn:
    1,947
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Dế ăn tốt mà anh,có sao đâu.Mỗi ngày em cũng cho 10 con nè.đâu có j xảy ra đâu.Cá của anh ăn dế bị j vậy

Bạn hãy cùng Squallthukhoa xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Đã có 1 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    13
    Điểm SVC:
    102
    Gởi cảm ơn:
    45
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Bnạ cũng có thể cho chim. cá ăn mối, loại mối cánh thường bay lên vào ngày mưa đó. chim rất thích và mối bổ lắm. Canh buổi tốt trời mưa vừa tạnh mà bắt.

Bạn hãy cùng hanguyentn xây dựng svcvietnam.vn nhé!

1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    13
    Điểm SVC:
    102
    Gởi cảm ơn:
    197
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Trích Nguyên văn bởi Hieutc View Post
    Em đang nuôi mấy con chim vì không có thời gian mua cào cào nên chỉ cho ăn dế.Mỗi ngày mỗi con ăn gần cả chục con dế.Nhưng hôm nay thấy thông tin dế nuôi có nhiều chất kích thích tăng trưởng cho ăn lâu dài sẽ hưởng tới vật nuôi.
    Hiện tại cá rồng ăn nhiều dế đã có ảnh hưởng.Còn chim nuôi cho ăn nhiều về lâu dài có sao không các anh.
    Dế nuôi bán nhiều và rẽ lắm.Các anh cho ý kiến vụ này nha.
    tôi cho mấy chú mi ở nhà ăn dế hằng ngày nè, nó có vấn đề bạn ạ.. tụi nó hót kinh quá, mọi người ra đập lồng vì không cho mọi người ngủ trưa đó
    Thân!

Đèo cao thì mặc đèo cao
    Trèo lên đến đỉnh ta cao hơn đèo.

Đã có 2 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    2401
    Điểm SVC:
    1,406
    Ảnh Gallery:
    543
    Gởi cảm ơn:
    6,890
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Mình thấy dế cho chim ăn thì OK , chưa thấy hiện tượng gì xảy ra, nhưng nếu mua được dế bắt tự nhiên thì tốt hơn dế nuôi...còn cá rồng cho ăn dế thì ảnh hưởng sao vậy Mr.Hieutc ?cho ae biết gấp nhé.Vì mình cho ăn toàn dế không ah. Năm rồi mình bị một em huyết long chết ( cá l ớn rồi) chắc là lý do này quá ??????????? Đến bây giờ nhắc lại vẫn tiếc wa chừng luôn.AE nào có thông tin cho tớ biết với!!!!!!!!!
    DTH

Bạn hãy cùng DTH xây dựng svcvietnam.vn nhé!

1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    7892
    Điểm SVC:
    6,970
    Ảnh Gallery:
    193
    Gởi cảm ơn:
    45,495
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Đây là một đoạn trích từ báo vnexpress.net
    Nói về thành phần dinh dưỡng của châu chấu và dế, kiến.

Châu chấu có 20 gram thành phần là protein và chỉ có 6g chất béo, trên 100 gram. Trong khi kiến lửa có 13,9 gram protein và 3,5 gram chất béo. Dế cũng là nguồn sắt, kẽm và canxi dồi dào.

Thiên Tri, Địa Tri

Đã có 8 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    10
    Điểm SVC:
    102
    Gởi cảm ơn:
    78
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Trích Nguyên văn bởi DTH View Post
    Mình thấy dế cho chim ăn thì OK , chưa thấy hiện tượng gì xảy ra, nhưng nếu mua được dế bắt tự nhiên thì tốt hơn dế nuôi...còn cá rồng cho ăn dế thì ảnh hưởng sao vậy Mr.Hieutc ?cho ae biết gấp nhé.Vì mình cho ăn toàn dế không ah. Năm rồi mình bị một em huyết long chết ( cá l ớn rồi) chắc là lý do này quá ??????????? Đến bây giờ nhắc lại vẫn tiếc wa chừng luôn.AE nào có thông tin cho tớ biết với!!!!!!!!!
    DTH
    Dear Anh !

Hôm rồi em vừa đi tong 1con Thanh Long dài 20 cm.Tìm hiểu nguyên nhân chết thì em theo kinh nghiệm nuôi 2 năm em nghi là cho ăn dế nhiều ( dế nuôi công nghiệp ).
    Sau khi cá chết em vào auqabird tìm hiểu thì thấy có mấy anh nói ăn dế nuôi nhiều không tốt ( vì có chất kích thích tăng trưởng trong dế ).Em nghĩ cũng đúng vì em nuôi con TL 1 năm rưởi không cho ăn dế nuôi cá rất khỏe mạnh.Sau khi cho ăn dế khoảng 2 tháng cá mập và lên màu thấy rõ.Nhưng khoảng 1 tuần trước là cá bơi yếu hẳn và ra đi.
    Em nghĩ chắc là do dế rồi.Thanks!

Bạn hãy cùng Hieutc xây dựng svcvietnam.vn nhé!

1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    11
    Điểm SVC:
    101
    Gởi cảm ơn:
    167
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

hix hôm nay đọc bài viết nay thấy lo wa...mấy con cá nhà em cho an toàn dế,ko biết có sao ko đây chắc phải hạn chế lại thôi

Bạn hãy cùng chaomao_dt xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Điểm uy tín:
    111
    Điểm SVC:
    136
    Gởi cảm ơn:
    1,297
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Mình xin góp chút ý kiến. Mình nuôi cá rồng cả hơn 6 năm nay rồi, vẫn cho ăn dế, tôm đông lạnh, cá vàng (goldfish), và super mealworm và con cá cho đến nay vẫn mạnh khoẻ và màu sắc lên khá đẹp mặc dù 6 năm trước đây con huyết long là thuộcautolinker.com autolinking image loại hạng dzỏm chứ không phải thuộcautolinker.com autolinking image loại quality cao như bây giờ. Theo mình nghỉ, cho dế ăn không có hại cho cá hay chim hay các loại bò sát (mình cũng nuôi và đẻ một số loại bò sát như bearded dragon) và chẳng có chết con nào cả nhưng các bạn cần nên nhớ không cho chim, cá ăn dế đang bị bịnh hay đã chết. Dế chết hay dế bị bịnh (thường có màu đen xẫm và ít hoặc không cử động) thì khi cho chim hay cá ăn rất dễ gây truyền bịnh cho cá và chim. Đó có thể là nguyên do chính làm chim và cá bị toi. Bên Mỹ này các bạn chơi cá rồng, chơi chim đều cho ăn dế cả. Mình hay các bạn khác như Raven, Andy, David trung bình mỗi 2 tuần mua cũng khoảng 2 ngàn con dế cho chim cò ăn mà có sao đâu. Cái quan trọng là nguồn mua dế ở đâu và người bán cho dế ăn gì trước khi mình mua. Sau khi mua dế về, các bạn nên cho dế ăn vài ngày trước, nếu thấy con dế nào mạnh khoẻ thì cho chim hay cá ăn. Cái này gọi là cách ly/bảo quản (quarantine) con dế để tránh tình trạng cho chim cá ăn những con dế bị bịnh gần chết có thể gây ra bịnh cho chim cá.

Bạn hãy cùng LacViet xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Đã có 9 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Trang 1/2 12 cuốicuối

Chủ đề liên quan?

1. Tắm nắng cho chim vấn đề nên và không nên
    By hoangchanhthu in forum Thông tin chung
    Trả lời: 5
    Bài mới nhất: 18-01-2012, 11:27 AM
  2. Trả lời: 2
    Bài mới nhất: 09-08-2011, 02:48 PM
  3. Trả lời: 3
    Bài mới nhất: 10-06-2011, 12:34 PM
  4. Có nên treo chim HM gần chim chích chòe
    By phantuananh in forum Nuôi Hoa Mi hót
    Trả lời: 3
    Bài mới nhất: 21-06-2010, 06:19 PM

Thông tin chuyên mục:

Đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)